24 มิ.ย. 2017, 10:37 น.
ข่าว:

Ninja-Thailand.com ข้อมูลข่าวสาร บทความ การขับขี่ สเปค รีวิว ราคา ซื้อขาย ของแต่ง BigBike

ผู้เขียน หัวข้อ: คาวา นินจา 250R มองหาน้ำมันเครื่องระหว่าง Motul ลิตรละ 500 เปลี่ยนทุก 5000 โล กั  (อ่าน 1119 ครั้ง)

ออฟไลน์ adaptz

• Newbie
  • *
ปกติขับลากรอบเยอะๆครับ แต่ใช้รถไม่บ่อย อาทิตย์ละ 1-2 วัน เท่านั้น ในความเป็นจริงแล้ว เราควรใช้น้ำมันใหม่ๆ ที่เปลี่ยนบ่อยขึ้น ( เกรดกลางๆ ) หรือเราควรใช้แบบเกรดสูงไปเลยครับ ?

ปล. ปกติเปลี่ยนเองอยู่แล้ว ไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรครับ ส่วน PTT ตัวที่ว่าคือ MAX SPEED 4T SAE 40 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ต.ค. 2016, 11:31 น. โดย adaptz »

ออฟไลน์ sarangkul57

• Newbie
  • *
ผมเคยลองลิตรละ 135 กับนินจา 250 ขับได้แปปเดียวถ่ายออกครับ คือมันรู้สึกว่าเครื่องสั่น เกียร์แข็ง เสียงดัง ฝืดๆแปลกๆ ทุกวันนี้ใช้เป็นเกรดสูงไปเลย ราคาแพงกว่าหน่อย แต่ถนอมเครื่องวิ่งกันยาวๆ แบบสบายใจครับ แนะนำตัวนี้ Ventvert 10w50 ของคาวาเองดีกว่าครับ ผมรู้สึกว่าโอ ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย ดูกระป๋องเขียนว่าเอลฟ์ ผลิตให้ เยี่ยมอยู่นะว่าไป ผมคิดว่าเกรดของน้ำมันควรเลือกให้เหมาะกับประเภทรถด้วยมั้งครับ เพราะคุณสมบัติของตัวน้ำมันต่างกัน

;D

ออฟไลน์ varakorn

• Newbie
  • *
สำหรับผม ผมยกให้ Motul กะ Total ดีกว่าครับ ใน case ที่จขกท.ยกมา แต่เอาจริงๆ เราก็ไม่ต้องไปถึงขนาดเกรดซูเปอร์พรีเมี่ยมขนานั้นก็ได้ครับ

ถ้าขับเรื่อยๆ ไม่อัดบ่อยๆ ใช้งานชิวๆ ในเมืองไรงี้

ถ้าเอาทฤษฎีคร่าวๆก็คือ เวลาเราใช้รถ ช่วงที่สึกหรอมากที่สุดคือช่วง startรถ เพราะน้ำมันเครื่องมันยังเย็นอยู่ จะหนึดมากกว่าเครื่องร้อน ทำให้ส่งไปเลี้ยงเครื่องส่วนต่างๆได้ยาก ซึ่งโมเลกุลของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ร้อย จะมีโมเลกุลที่สม่ำเสมอกว่า ก็ส่งไปเลี้ยงได้ง่ายขึ้น ง่ายๆก็คือมีคุณสมบัติในการปกป้องเครื่องที่ดีกว่ามาก ที่สำคัญ ตัวน้ำมันเครื่องเองก็คงทน มีสภาพที่ดีกว่า ไม่เสื่อมง่ายๆ ในขณะที่ตัวถูกๆเสื่อมง่ายกว่า

ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติม ลองgoogle ดูครับ ข้อมูลมีเยอะมากๆ

;D

ออฟไลน์ ืีืnuttapong_sa

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ถ้าไม่ MA2 บอกได้ว่าเลยว่าไม่ต่างครับ ลองเติมดูเครื่องเงียบเข้าเกียร์ลื่น จัดไปครับ

;)

ออฟไลน์ max1234

• Newbie
  • *
เป็นประโยชน์ดีครับ

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2012-2014 www.ninja-thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com
Carbonate design by Bloc
variant: carbon
SMF 2.0.2 | SMF © 2011, Simple Machines
Enotify by CreateAForum.com