29 เม.ย. 2017, 16:24 น.
ข่าว:

Ninja-Thailand.com ข้อมูลข่าวสาร บทความ การขับขี่ สเปค รีวิว ราคา ซื้อขาย ของแต่ง BigBike

ผู้เขียน หัวข้อ: /// -"- รหัสรักและหวังดี จากรถใหญ่-"- ///  (อ่าน 1751 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dum-Devil

• Newbie
  • *

ลองมาดู.....ดู....รหัสสัญญาณต่างๆ...ที่รถบรรทุก  รถพ่วง  รถใหญ่.....ปล่อย  -"- รหัสรักและหวังดี -"-   ให้เหล่า Riders และผู้ร่วมใช้ทางบนท้องถนน  พบเห็นกันบ่อยๆ  เป็นรหัส...ที่ไม่ธรรมดา.....เลยนะ..ขอบอก

สัญญาณต่างๆ...ที่รถใหญ่  ทั้งหลาย มักจะส่งสัญญาณให้ และพบเห็น....กันบ่อยๆกับผู้ที่เดินทาง...บนถนนทางหลวง....โดยเฉพาะ ตจว.

การนำเสนอ...ดี...ภาพประกอบ.....สมบูรณ์แบบ...ชัดเจน..เยี่ยม..ครับ  ลองพิจารณาศึกษา...และถอดรหัส....    กันดู

******************************************************************************************************************

Credite =Big Foot : clubversysthailand.com

เคยสงสัยไหมครับว่าทำไมเวลาขับรถแซงหรือสวนรถบรรทุกทั้งหลาย ทางรถบรรทุกมักจะส่งสัญญาณไฟเลี้ยวแปลกๆ ที่เราไม่เข้าใจ วันนี้เรามาดูกันครับว่าสัญญาณไฟเหล่านั้นหมายความว่าอย่างไร

1. เปิดไฟเลี้ยวซ้ายทีขวาทีสลับกัน หมายความว่าให้ระวัง อาจเพราะเขาจะ เ...บรก หรือทางข้างหน้ามีปัญหาเช่น มีด่าน มีอุบัติเหตุ รถคันข้างหน้าเบรกกะทันหัน เป็นต้น เอาเป็นว่าเจอรถบรรทุกทำแบบนี้ตามไปก่อนละกันครับอย่าเพิ่งแซง

2. เปิดไฟเลี้ยวซ้ายอย่างเดียว หมายความว่าเขายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้ครับ และในกรณีเลนสวนทางกัน ก็สามารถหมายถึงข้างหน้าไม่มีรถสวนมา ให้เราแซงได้โดยปลอดภัยครับ

3. เปิดไฟเลี้ยวขวาค้างไว้หรือเปิดเป็นจังหวะ เจอแบบนี้ห้ามแซงครับ เขาหมายถึงเขาไม่อยากให้เราแซง โดยส่วนใหญ่ก็มีสาเหตุมาจาก เขากำลังแซงคันข้างหน้า กำลังจะเลี้ยวขวา หรือ อาจจะมีรถสวนมาเป็นต้น เอาเป็นว่าเจอรถบรรทุกเปิดไฟเลี้ยวขวาค้างไว้ อย่าแซงครับ

4. ในกรณีขับรถตามกัน หากเราแซงรถบรรทุกขึ้นไปจนพ้น จะสังเกตได้ว่าคนส่วนใหญ่จะทำกันสองอย่างครับ

4.1. ในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันรถบรรทุกจะเปิดไฟสูงให้เราเห็นทางข้างหน้าและลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น บางคันอาจปิดไฟหน้า (ตอนกลางคืน) นั่นหมายความว่าเราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้ แต่ถ้าเป็นกลางวันเขาจะกระพริบไฟ 1 ทีครับ

4.2. เขาอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้ครับ แต่หลักที่นิยมทำกันคือเมื่อเขาเปิดทาง และเราแซงขึ้นไป เมื่อเราตีคู่ในระดับเดียวกับรถบรรทุกเราจะบีบแตรสั้น 1 ครั้งเป็นการขอบคุณ และทางรถบรรทุกมักจะบีบตอบสั้นๆ 1 ครั้งเช่นกัน

5. ขับสวนกันแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด หมายความว่าข้างหน้ามีด่านหรือมีอุบัติเหตุร้ายแรง ให้ระวังไว้ครับ

6. ขับสวนกันแล้วกระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยว 1 ที แบบนี้ส่วนใหญ่จะเป็นการเตือนเรื่องด่านครับ ต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วยนะครับ เพราะกระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเรา หมายความว่าด่านอยู่ทางเราครับ แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเขา แสดงว่ามีตำรวจอยู่ฝั่งนู้นครับ

7. ขับสวนกันแล้วกระพริบไฟหน้า บางทีอาจไม่มีอะไรครับ อาจจะแค่การทักทาย การเช็คว่าเราหลับในรึเปล่า ใช้ไฟสูงอยู่ไหม หรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีด่านหรือไม่

8. ขับสวนกันแล้วมีขบวนรถบรรทุกขับสวนขึ้นมา สถานการณ์นี้ให้มองรถบรรทุกลำดับที่ 2 ในแถวไว้ให้ดีนะครับ หากรถคันที่ 2 หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมากระพริบไฟสูงหรือเบี่ยงหัวออกมาทางเลนเรานิดหนึ่งและกระพริบไฟ นั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้า เขากำลังจะแซงออกมาแล้วครับ เตรียมชะลอความเร็วแล้วเข้าไหล่ทางนะครับ เปิดทางให้รถบรรทุกหน่อย

อย่าไปอวดดีเด็ดขาดนะครับ รถบรรทุกพวกนี้พอออกมาแล้วไม่กลับแน่นอนครับ ถ้าคุณไม่หลบ คุณก็แหลกครับ รถใหญ่บนทางหลวงเขาไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับเพราะว่ารถมันหนัก ถ้าลงไหล่ มันจะเอาไม่อยู่และพลิกคว่ำทันทีครับ เพราะฉะนั้นหลบได้ก็หลบเถิด

และอีกอย่างหนึ่งรถใหญ่หนัก เขาจะไม่ค่อยเบรกกัน เมื่อเขาได้รอบได้จังหวะ เขาจะออกมาทันที เราต้องเป็นฝ่ายหลบนะครับ อาจจะดูเหมือนทางเขาผิด แต่ต้องเข้าใจเขานะครับว่ารถใหญ่และหนักกว่าจะแซงได้มันลำบาก หลบๆไปก่อนเถอะครับ

Creditเนื้อหา : ไทยรัฐ
ภาพประกอบ : omenasa
cr http://www.thaimocyc.com/ #แอดมินสาระดี  ดูเพิ่มเติม

Credit =Big Foot : clubversysthailand.com     ขอบคุณ..สาระ..ดีมากๆ

******************************************************************************************************************

...การนำเสนอ...สมบูรณ์แบบ...ชัดเจน....ดีเยี่ยม..ครับ   

มีประโยชน์กับผู้ใช้รถ...ใช้ถนน...ผู้ร่วมทาง...เป็นรหัส...ที่ไม่ธรรมดา.....เลยนะ..ขอบอก

-"- รหัสรักและหวังดี -"-    รหัส  สัญญาณต่างๆ...ที่รถบรรทุก  รถพ่วง  รถใหญ่  ทั้งหลาย มักจะส่งสัญญาณให้จะพบเห็น...กัน  บ่อยๆ

รหัส..สัญญาณ...ต่างๆ...ที่รถใหญ่  ทั้งหลาย มักจะส่งสัญญาณให้ และพบเห็น....กันบ่อยๆกับผู้ที่เดินทาง...บนถนนทางหลวง....โดยเฉพาะ ตจว.

เป็นการเตือน....ให้ระมัดระวัง....และเป็นความมีน้ำใจ...ต่อเพื่อนผู้ร่วมทาง  อีกมุมหนึ่งของการสื่อสาร...ระหว่างผู้ใช้รถ...ใช้ถนน...กับผู้ร่วมทาง...มีต่อกัน

ศึกษาไว้...และถอดรหัส....ปลอดภัย...ด้วยครับ    เป็นการเตือน....และเป็นความมีน้ำใจ...ต่อเพื่อนผู้ร่วมทาง  ซึ่งเป็นอีกมุมหนึ่งของผู้ใช้รถ...ใช้ถนน...ผู้ร่วมทาง...สื่อสาร  ต่อกัน

:-\ -"- รหัสรักและหวังดี -"- ....ผู้ที่เดินทางต่างจังหวัดบ่อยๆ  ได้  เจอ  รหัส....ดังกล่าว   

ลองพิจารณาศึกษา...และถอดรหัส .... กันดู  ถอดได้  ปลอดภัยต่อตัวเรา..และผู้ร่วมทาง 

เพราะรถบรรทุก  รถพ่วง  รถใหญ่   จะมองเห็นทางข้างหน้า.....ได้ไกล....กว่าเรา 

ประกอบกับรถบรรทุกเป็นรถขนาดใหญ่   การขยับ  เคลื่อนย้ายตัวรถ...จะกระทบกับผู้ร่วมทางบ้าง

:kiss:  รหัส...นี้...ไม่ธรรมดา.....เลยนะ..ขอบอก   

พบเห็น...กันบ่อยๆ น่าสนใจ  ถอด..ไม่ยาก  เป็นการแจ้งเตือน และให้ระมัด  ระวัง   

.... เพื่อความ....ปลอดภัย

*************   ขับขี่......มีความสุข.......ครับ  และปลอดภัย......กันทุกคน.....ครับ *****************
                           ให้อยู่เป็นเพื่อนร่วมขี่  Bigbike  ให้...ขับขี่...มีชีวิตอยู่...กันยาวนาน

*****    "  สมาชิกสังคมชาว Bigbike  เรามี....หลากหลาย....มากขึ้นเรื่อยๆ...มีเกิด...รุ่ง...มีดับ...ร่วง  ร้อนแรง...โรยรา...เป็นวงจร

พรรคพวก...พี่..น้อง... เพื่อนพ้อง..ชาว...ฺBikers  ร่วมทางหลกหลาย...มาก...ขึ้น   อีกสักพัก...ก็จะมีอีกหลากหลาย ...

ให้เราเลือกเป็นโอกาสดี....ของชาวสังคม ฺ... Bigbike  Thailand.....ได้สัมผัสหลายรูปแบบมากขึ้น 

CC.มาก/น้อย  2-3-4 สูบ  หลากหลายรูปแบบ..ตามใจชอบและอนาคคต....ราคาที่ถูกลง  แข่งขันกันมากขึ้น 

ในราคาที่...เอื้อมถึงได้....ง่ายขึ้น ข้อดี  ข้อเสีย...แต่ละรุ่น.แบบ  ในช่วงเวลา...นั้นๆ

เป็นช่วงเวลาที่ดีและที่สำคัญ เป็นโอกาสดี... ของเหล่า Riders    

ที่ชอบการขับขี่   Bigbike.....รวมทั้ง...มิตรภาพ.....ระหว่างชาว....Riders....

ซึ่งทุกคนคงมีรถ Bigbike  ในฝันที่รอคอย...เมื่อพร้อม...ทั้งทักษะ.ประสบการณ์  และกำลังทรัพย์....

อาจเป็น......SuperBike..ยี่ห้อ...แบบ..รุ่น...เดียวกัน....ต่างกัน 

เมื่อ...เราพร้อม....เปลี่ยน..ในช่วงเวลา...ที่เหมาะสม....ของแต่ละคน ....พร้อมจะขยับ..ไปต่อ..

ถ้าชีวิต....ยังเดินต่อจนถึงวันนั้น  ตามฝัน....ให้ไกล..ไปให้ถึง.SuperBike  ที่สุดของ  Bigbike

ดังน้ั้น  การแบ่งค่าย...แบ่ง CC...จึงไม่น่ามี..ระหว่าง...ชาวสองล้อ ด้วยกัน 

มิตรภาพ...ที่ดีของผู้ขับขี่...เพื่อความสุข.... Riders....ทั้งหลาย

ใน...การขับขี่..Bigbike...ตราบ...ที่มีแรงและกำลัง

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2012-2014 www.ninja-thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com
Carbonate design by Bloc
variant: carbon
SMF 2.0.2 | SMF © 2011, Simple Machines
Enotify by CreateAForum.com