26 เม.ย. 2017, 20:43 น.
ข่าว:

Ninja-Thailand.com ข้อมูลข่าวสาร บทความ การขับขี่ สเปค รีวิว ราคา ซื้อขาย ของแต่ง BigBike

ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบสเปรย์ฉีดโซ่ Bosny, 3-in-1 และน้ำมันหล่อหลื่นอื่นๆ  (อ่าน 22808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Webmaster

• Administrator
  • Full Member
    • Thailand Superbike Riders site

วันนี้มีบททดสอบสั้นๆ มาฝากกันครับ กับน้ำมันหล่อลื่นชนิดต่างๆ ไม่ว่าจะแบบหยอดหรือแบบสเปรย์ ทั้งยี่ห้อยอดนิยมและยี่ห้อโนเนม ซึ่งเป็นของที่หาซื้อได้ทั่วไปตามท้องตลาด และที่สำคัญราคาต้องเป็นมิตรกับผู้ใช้ด้วยครับ เริ่มกันที่...

1.น้ำมันเครื่อง (ที่ใช้แล้ว)
ข้อดี - ฟรี หาง่าย เหมาะเอาไว้ใช้ยามฉุกเฉินเวลาออกทริป
ข้อเสีย - ดีดกระจาย เลอะเทอะ เปรอะเปื้อน หยอดแล้วต้องซับออกเยอะๆ อายุการใช้งานสั้น

2.น้ำมันเฟืองท้าย เบอร์ 140
ข้อดี - ราคาถูก หนืดกว่าน้ำมันเครื่อง หนืดที่สุดแล้วในบรรดาน้ำมันทุกประเภท อายุการใช้งานนานขึ้นอีกนิด
ข้อเสีย - คล้ายน้ำมันเครื่อง แต่ดีดน้อยกว่า

3.จารบี
ข้อดี - หนืดมาก ไม่ค่อยดีด
ข้อเสีย - เลอะเทอะ ด้วยความที่หนืดเกินไปอาจจะแทรกซึมไม่ทั่วถึง และไม่สะดวกในการใช้งาน (ต้องใช้แปรงค่อยๆ ทาโซ่ทีละข้อ)

4.สเปรย์ซิลิโคน 3in1 อันนี้ซื้อมาผิด (ฮา...) ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วจับมาทดสอบด้วยซะเลย

ข้อดี - หอมกลิ่นมะนาว (เกี่ยวมั๊ยเนี่ย) เนื้อใสมาก แทรกซึมทั่วถึงทุกอณู
ข้อเสีย - เนื้อใสเกินไปยังกะน้ำเปล่า ดีดกระจาย แห้งเร็วมาก อย่าเผลอซื้อมาเด็ดขาด

5.สเปรย์จารบีขาว Bosny ขวัญใจหลายๆ คน

ข้อดี - หาง่าย ราคาถูก ใช้งานสะดวก ไม่ค่อยดีด
ข้อเสีย - หนืดเกินไป แทรกซึมไม่ค่อยทั่วถึง แถมแห้งเร็ว ต้องหมั่นฉีดบ่อยๆ คำนวณราคาแล้วอาจจะไม่คุ้ม

และสุดท้าย พระเอกของผมเลย ณ เวลานี้  ???

6.สเปรย์จารบีขาว 3in1

ข้อดี - เหลวแต่หนืด (งงล่ะสิ) แทรกซึมดีมาก หล่อลื่นเยี่ยม แทบไม่ดีดเลย ใช้งานง่าย ไม่มีกลิ่น
ข้อเสีย - สีขาว ฉีดแล้วดูไม่ค่อยสวย ราคาสูงกว่าทุกตัว

โดยส่วนตัวแล้วประทับใจมากครับ เพราะโซ่ของผมกำลังจะตาย เสียงดังมากกกกก
ตัวเลือกในข้อ 1-5 ลองมาหมดแล้วเอาไม่อยู่ครับ จนตัวสุดท้ายนี่แหละครับ แจ่มจริง!

ดูเนื้อจารบีนะครับ ดูเหลวๆ แต่ไม่ดีดครับ ฉีดแล้วโซ่เงียบสนิทเลย  :o

จบแล้วครับ ไปลองกันดูนะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2013, 11:16 น. โดย Webmaster »

ออฟไลน์ KILLER

• Newbie
  • *
บอกแหล่ง ที่อยู่ของตัวสุดท้ายดวยสิครับ จะไปตามล่าหามันมาใช้  :P

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

• Thailand Superbike Riders site
หาซื้อได้ที่โฮมโปรครับ กระป๋องละ 175 บาท

ออฟไลน์ bigluk888

• Newbie
  • *
อยากถามว่า ฉีดนี้ึึ่ค่อยๆไล่ทีละข้อหรอครับ

เอารถขึ้นแสตนด์ สตาร์ทเครื่องเข้าเกียร์ 1 ปล่อยให้ล้อหมุนไปเรื่อยๆ แล้วเอาสเปรย์ฉีดเลยครับ

ข้อควรระวัง - ควรอยู่ห่างๆ โซ่ไว้ อย่าเข้าใกล้เกินไป เพราะอาจจะโดนโซ่เกี่ยวได้ครับ

• Newbie
  • *
เข้าเกียร์ 1ต้องกำครัชด้วยปะ

ถามเอาฮาใช่มั๊ยเนี่ย  ฮ่าๆๆ :(

กำตอนเข้าเกียร์แล้วก็ปล่อยครับ เพื่อให้ล้อหมุนอยู่บนสแตนด์ไง

• Newbie
  • *
คือไม่รู้ครับ ปกติ จะใช้ มือหมุนเอานะ อิอิแล้วก็ ค่อยหยอดน้ำมันเครื่องอ่ะครับ

ออฟไลน์ CHAN007

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากนะครับ ได้การแล้วขอจัดตามนะครับบบบ...

ออฟไลน์ locust

• Newbie
  • *
แบบนี้ต้องไปจัดมาบ้างแล้ว ปกติใช้บอสนี่ เหนียว เกาะโซ่ดีมาก โดนน้ำไม่เป็นไร

กำลังหาองตัวใหม่พอดีเลย

ออฟไลน์ Nutta Sue

• Newbie
  • *
  • freedom ride..
ผมใช้ muc-off chain lube ครับ ชอบมาก แพงหน่อยแต่ผมว่าคุ้ม
ฉีดแล้วโซ่เงียบเสียงไปค่อนข้างมาก เนื้อใสออกขุ่นเล็กน้อยไม่มีสี แห้งไว ไม่ดีด

ตอนนี้หมด เลยซื้อร้านมอไซแถวบ้าน ยี่ห้อโนเนม ป๋องเล็ก 250 บาท มาลองใช้
แห้งช้า ฉีดแล้วไม่กล้าเอาออกไปขี่ทันที ทิ้งไว้ข้ามคืนดีกว่า
น้ำยาออกสีเหลือง ฉีดใส่โซ่เดิมๆ ทำให้โซ่คล้ายๆสีทอง
เรื่องความลื่นรู้สึกเฉยๆครับ ตอนใช้มัคออฟ โซ่เงียบว่านี้

ตอนนี้ได้ putoline มาใหม่ ลองแล้วจะมาบอกครับ

;D

ออฟไลน์ burnquist

• Newbie
  • *
หาซื้อ ไม่ได้เลยครับ 3in1 วนหาทั่วตลาดรังสิตแล้ว :-\

Kawasaki Z800 | Honda CBR650F & CB650F | Suzuki Gladius | Ninja-Thailand
© 2012-2014 www.ninja-thailand.com | All rights reserved | onefineday1998@gmail.com
Carbonate design by Bloc
variant: carbon
SMF 2.0.2 | SMF © 2011, Simple Machines
Enotify by CreateAForum.com